LINE สอบถามราคา

วัสดุและประเภทฉนวน

แผ่นใยหินความหนาแน่น 40 / 60 / 80 / 100 kg/m³ เลือกเกรดไหนกับงานแบบใด?

7 นาที · เรียบเรียงโดยทีมงาน · ปรับปรุงล่าสุด 10 ต.ค. 2569

แผ่นใยหินขนาดเท่ากันสี่แผ่นตั้งเรียงบนโต๊ะทำงาน แผ่นแรกนุ่มและโค้งงอ แผ่นถัดไปแข็งขึ้นตามลำดับ แผ่นสุดท้ายตั้งตรงและมีเส้นขอบสีแดง
สรุปสั้น

ให้เลือกจากงานที่ใช้ก่อน แล้วจึงเลือกความหนาแน่น งานใส่ในโพรงผนังหรือฝ้าใช้เกรดเบาถึงกลาง (40–60 kg/m³) ได้ในงานทั่วไป งานซับเสียงแบบเปิดผิวหรืองานที่แผ่นต้องคงรูปเอง มักใช้ 60–100 kg/m³ เพราะแผ่นแข็งและจับงานง่ายกว่า ส่วนงานอุณหภูมิสูงให้เลือกจากอุณหภูมิใช้งานสูงสุดของรุ่น ไม่ใช่จากความหนาแน่น ค่า NRC และค่า λ ของแต่ละเกรดต่างกันเพียงเล็กน้อย สิ่งที่เปลี่ยนชัดคือความแข็ง น้ำหนัก และราคา

ตัวเลขในชื่อรุ่นหมายถึงอะไร

แผ่นใยหิน ROCKWOOL แต่ละตระกูลมีหลายเกรดตามความหนาแน่น (kg/m³) ข้อมูลด้านล่างมาจากเอกสารข้อมูลของ ROCKWOOL Thailand

ตระกูลงานหลักเกรดและความหนาแน่น (kg/m³)
---------
Safe 'n' Silent Proกันเสียงในโพรงผนังเบาและฝ้าPro 330 (40) · Pro 350 (60) · Pro 370 (80) · Pro 380 (100)
Thermalrock Sงานทั่วไปในอาคารและโรงงาน กันร้อนและดูดซับเสียงS40 · S60 · S80 · S120 · S140 · S150
Cool 'n' Comfort SLหลังคาเหล็กสองชั้นSL920 (40) · SL940 (60) · SL950 (80)
ProRox SLงานอุตสาหกรรมและอุณหภูมิสูงSL 930 (60) · SL 950 (80) · SL 960 (100) · SL 978 (110) · SL 970 (128) · SL 540 (160)

ความหนาแน่นเท่ากันในคนละตระกูลไม่ได้แปลว่าใช้แทนกันได้ เพราะแต่ละตระกูลทดสอบและระบุคุณสมบัติสำหรับงานต่างกัน บางขนาดเป็นสินค้าสั่งผลิตหรือต้องสอบถามก่อน

ความหนาแน่นเปลี่ยนอะไรบ้าง

คุณสมบัติเมื่อความหนาแน่นสูงขึ้นข้อมูลจากเอกสารผู้ผลิต
---------
ความแข็งและการคงรูปแผ่นแข็งขึ้น ตั้งได้เอง ไม่ย้วยProRox SL 930 (60) ระบุเป็นแผ่นกึ่งแข็ง ส่วน SL 950 (80) เป็นแผ่นแข็ง
น้ำหนักและการขนย้ายหนักขึ้น จำนวนแผ่นต่อแพ็กน้อยลงThermalrock S หนา 50 มม.: S40 แพ็กละ 8 แผ่น S60 และ S80 แพ็กละ 6 แผ่น S140 แพ็กละ 4 แผ่น
ค่าการนำความร้อน (λ)ดีขึ้นเล็กน้อยในช่วงนี้Safe 'n' Silent Pro ที่ 20 °C: 0.036 (40) → 0.033 W/m·K (100)
ค่า NRCแทบไม่ต่างSafe 'n' Silent Pro ที่ 50 มม.: 0.90 (Pro 330) และ 1.00 (Pro 350/370/380) · Thermalrock S: 1.00 (S40) 1.05 (S60–S120) 0.90 (S140/S150)
อุณหภูมิใช้งานสูงสุดไม่ได้ขึ้นกับความหนาแน่นโดยตรงProRox SL 978 (110) ใช้ได้ถึง 850 °C แต่ SL 970 (128) และ SL 540 (160) ระบุ 650 °C

ข้อสังเกตจากตาราง: ค่า NRC ของ Thermalrock S รุ่นที่หนาแน่นที่สุด (S140/S150) กลับต่ำกว่ารุ่นกลาง ความหนาแน่นสูงจึงไม่ได้แปลว่าดูดซับเสียงดีกว่าเสมอไป

NRC เป็นค่าเฉลี่ยของการดูดซับเสียงที่ 250–2,000 Hz จึงไม่แสดงพฤติกรรมที่ความถี่ต่ำกว่านั้น ถ้างานต้องการดูดซับเสียงทุ้ม ให้ดูค่าสัมประสิทธิ์แยกตามความถี่ในเอกสารของรุ่นและความหนาที่จะใช้ โดยทั่วไปความหนาของแผ่นและช่องอากาศด้านหลังมีผลต่อเสียงทุ้มมากกว่าการเปลี่ยนเกรดความหนาแน่น ดู ค่า NRC คืออะไร

เลือกเกรดตามงาน

ใส่ในโพรงผนังเบาหรือฝ้า (กันเสียง)

ฉนวนในโพรงทำหน้าที่ลดเสียงก้องในโพรง ไม่ได้เป็นตัวกั้นเสียงเอง เอกสาร Canadian Building Digest 239 ของ NRC แคนาดาระบุว่าในผนังความหนาปกติ ความหนาแน่นของวัสดุดูดซับเสียงในโพรงไม่ใช่ปัจจัยวิกฤต สิ่งที่มีผลมากกว่าคือการแยกโครง มวลของแผ่นผนัง ความลึกโพรง และการปิดรอยรั่ว

ROCKWOOL จัดเกรดของ Safe 'n' Silent Pro ไว้ดังนี้: Pro 330 สำหรับผนังภายในสำนักงานและอาคารทั่วไป Pro 350 สำหรับผนังเบาทุกประเภท และ Pro 370 / Pro 380 สำหรับผนังเบาที่เน้นประสิทธิภาพด้านเสียง ถ้าโครงการอ้างค่า STC ของระบบผนัง ให้ใช้เกรดเดียวกับระบบที่มีเอกสารรองรับ อย่าเปลี่ยนเกรดเอง ดู ทำไมใส่ฉนวนในโพรงแล้วกันเสียงได้ดีขึ้น

ซับเสียงแบบเปิดผิว (หลังแผ่นเจาะรูหรือผ้า)

งานบุผนังห้องเครื่อง ผนังซับเสียงหลังแผ่นโลหะเจาะรู หรือแผงซับเสียงที่ทำเอง ต้องการแผ่นที่คงรูป ไม่ย้วยเมื่อตั้งในแนวดิ่ง และตัดขอบได้คม เกรดกลางถึงสูงจึงทำงานง่ายกว่า เลือกจากค่า NRC ของรุ่นและความหนาที่ใช้จริง และควรมีผิวปิดที่เสียงผ่านได้เพื่อกันเส้นใยหลุด ดู เลือกวัสดุซับเสียงอย่างไร

หลังคาเหล็กสองชั้น

ใช้ตระกูลที่ออกแบบสำหรับหลังคา คือ Cool 'n' Comfort SL ซึ่งเส้นใยเคลือบสารกันน้ำและมีค่า λ 0.034–0.035 W/m·K ที่ 20 °C เกรดให้เป็นไปตามแบบหลังคาและระยะแป ดู ฉนวนหลังคาเมทัลชีท

อุณหภูมิสูงและงานอุตสาหกรรม

ใช้ตระกูล ProRox SL และเลือกจากอุณหภูมิใช้งานสูงสุดของรุ่น (450 / 650 / 850 °C) ก่อน แล้วจึงดูความแข็งและค่า λ ที่อุณหภูมิใช้งานจริง ซึ่งสูงกว่าค่าที่ 20 °C ความหนาและการหุ้มปิดให้ผู้ออกแบบคำนวณ ดู เลือกฉนวนอุณหภูมิสูงอย่างไร และ อุณหภูมิใช้งานของฉนวน

ความเข้าใจผิดที่พบบ่อย

  • "หนาแน่นกว่ากันเสียงดีกว่า" — ค่ากันเสียง (STC / Rw) เป็นของผนังทั้งระบบ ไม่ใช่ของแผ่นใยหิน การเปลี่ยนจาก 60 เป็น 100 kg/m³ ในโพรงเดิมไม่ได้ทดแทนการแยกโครงหรือการเพิ่มแผ่นผนัง
  • "หนาแน่นกว่าทนร้อนกว่า" — อุณหภูมิใช้งานขึ้นกับรุ่น ดูจากเอกสารของรุ่นนั้น
  • อัดแผ่นหนาลงในโพรงที่ตื้นกว่า — ทำให้แผ่นดันผนังและอาจเชื่อมแผ่นสองฝั่งถึงกัน ดู ช่องว่างและการอัดฉนวน
  • เทียบราคาต่อแผ่นโดยไม่ดูเกรด — แผ่นหน้าตาเหมือนกันอาจต่างความหนาแน่นเท่าตัว

อ่านพื้นฐานเพิ่มที่ ความหนาแน่นของฉนวนสำคัญอย่างไร · ฉนวนใยหินคืออะไร · ฉนวนกันเสียง

แหล่งอ้างอิง

  • ROCKWOOL (Thailand) — Safe 'n' Silent Pro data sheet (710 347-03/19 V9)
  • ROCKWOOL (Thailand) — Thermalrock S (Slab) data sheet (100 309-06/18 V9) และหน้าผลิตภัณฑ์ Thermalrock S (Slab)
  • ROCKWOOL (Thailand) — Cool 'n' Comfort (slab and roll) data sheet (800 356-08/25 V25-1)
  • ROCKWOOL (Thailand) — ProRox SL 930 / 950 / 960 / 978 / 970 / 540 SA data sheets (08/25 V3) และหน้าผลิตภัณฑ์ ProRox SL 930
  • National Research Council Canada — Canadian Building Digest 239, Factors Affecting Sound Transmission Loss (Warnock, 1985)
  • National Research Council Canada — Construction Technology Update No. 1, Control of Sound Transmission through Gypsum Board Walls (Warnock & Quirt, 1997)

สินค้าที่เกี่ยวข้อง

หมวดสินค้าและตัวอย่างสินค้าที่ใช้กับเรื่องนี้

  • ROCKWOOL Safe 'n' Silent Pro — 4 เกรด 40/60/80/100 kg/m³ (Pro 330–380) สำหรับโพรงผนังเบาและฝ้า
  • ROCKWOOL Thermalrock S — แผ่นอเนกประสงค์ S40–S150 มีค่า NRC แยกตามรุ่น ใช้กันร้อนและดูดซับเสียง
  • ROCKWOOL Cool 'n' Comfort SL — แผ่นใยหิน SL920/940/950 (40/60/80 kg/m³) สำหรับหลังคาเหล็กสองชั้น
  • ROCKWOOL ProRox SL — แผ่นอุตสาหกรรม 60–160 kg/m³ อุณหภูมิใช้งานสูงสุด 450–850 °C ตามรุ่น

ความรู้ที่เกี่ยวข้อง